วันพฤหัสบดีที่ ๗ ธันวาคม ๒๕๖๖ โรงเรียนบ้านสันคะยอม นำโดย นางสาวปัทมาพร บัวชุ่ม ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยคณะครูและบุคลากรทางการศึกษาโรงเรียนบ้านสันคะยอม ร่วมเป็นคณะกรรมการในการจัดสอบธรรมสนามหลวง ประจำปี พ.ศ.๒๕๖๖ ให้แก่ นักเรียนโรงเรียนบ้านสันคะยอม และนักเรียนโรงเรียนบ้านน้ำริน ซึ่งการดำเนินการสอบจัดโดยสำนักงานแม่กองธรรมสนามหลวง โดยความเห็นชอบของมหาเถรสมาคม กำหนดให้นักเรียน นักธรรม และธรรมศึกษาเข้าสอบวัดความรู้การศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกธรรมตามหลักสูตรของคณะสงฆ์พร้อมกันทั่วราชอาณาจักร โดยการสอบธรรมสนามหลวงศกนี้ ธรรมศึกษาชั้นตรี – โท – เอก ณ สนามสอบโรงเรียนบ้านสันคะยอม
![](https://www.cme2.go.th/2023/wp-content/uploads/2023/12/สอบธรรม-709x1024.jpg)