วันที่ 15 มิถุนายน 2566 นางสาวขวัญดาว บุตรสา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านป่าลาน และนางสาวศุภกานต์ ประเสริฐรัตนะ ศึกษานิเทศก์ สพป.ชม เขต 2 ประจำพื้นที่อำเภอสะเมิง พร้อมด้วยข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาได้ศึกษาดูงานแลกเปลี่ยนเรียนรู้การจัดการเรียนรู้นวัตกรรมการศึกษาชั้นเรียน Lesson study และวิธีการแบบเปิด Open Approach ณ โรงเรียนบ้านหนองตูมหนองงูเหลือม สพป.ขอนแก่น เขต 1 โดยได้รับการต้อนรับจาก ดร.ประภาภรณ์ ภูขาว รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่นเขต 1 พร้อมทีมศึกษานิเทศก์ สพป.ขอนแก่นเขต 1พร้อมด้วย ดร. ธัญพร หลวงทองรัชภา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหนองตูมหนองงูเหลือมและข้าราชการครู บุคลากรทางการศึกษา ที่ให้การต้อนรับและถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ เทคนิค วิธีการต่างๆในการร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในครั้งนี้
วันที่ 16 มิถุนายน 2566 นางสาวขวัญดาว บุตรสา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านป่าลาน และนางสาวศุภกานต์ ประเสริฐรัตนะ ศึกษานิเทศก์ สพป.ชม เขต 2 ประจำพื้นที่อำเภอสะเมิง พร้อมด้วยข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาได้ศึกษาดูงานแลกเปลี่ยนเรียนรู้การจัดการเรียนการสอนตามรูปแบบMontessori ณ โรงเรียนชุมชนบ้านฝาง สพป.ขอนแก่นเขต 1 โดยมีผู้อำนวยการโรงเรียนชุมชนบ้านฝาง และ ดร.สุดสงวน การกลาง ผู้อำนวยการกลุ่มนิเทศ ติดตามและประเมินผล พร้อมด้วยทีมศึกษานิเทศก์ สพป.ขอนแก่นเขต 1 ได้ให้การต้อนรับและร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และสร้างเครือข่ายทางการศึกษาร่วมกันเพื่อพัฒนาคุณภาพการศึกษาต่อไป